Phụ huynh khổ sở vì 6kg giấy vụn cho con nộp mỗi năm

Nhiều cha mẹ phải mua giấy vụn của đồng nát cho con đem nộp, dù bức xúc nhưng họ không có cách xử lý nào khác .Dưới đây tôi sẽ nói tới ki-lô-gam ( kg ) giấy vụn vào thời tất cả chúng ta đang sống. Trước hết, phải chứng minh và khẳng định cho rõ giấy vụn là giấy nguyên tờ, nếu là giấy xé nhỏ thì giáo viên chủ nhiệm không nhận, và những cháu bé sẽ mất điểm thi đua ở lớp và đội .
Cháu nội tôi đi học đã 4 năm nay, nhưng năm nào tôi cũng phải sẵn sàng chuẩn bị từ 2 đến 4 kg giấy để cháu nộp cho trường. Tại sao tôi lo đủ giấy vụn cho cháu trong nhiều năm liên tục ? Đó là vì tôi làm nghề dạy học nên có rất nhiều giấy loại và những tài liệu không dùng tới nữa .

Năm học 2014 – 2015, học kỳ một, tôi lo cho cháu 4 kg giấy và hỏi: “Sao nộp lắm thế”, cháu bảo: “Cô chủ nhiệm con thông báo vậy”. Học kỳ hai, trước khi nghỉ hè, cháu cũng phải nộp thêm 2kg.

Bạn đang đọc: Phụ huynh khổ sở vì 6kg giấy vụn cho con nộp mỗi năm

Đó là cháu tôi, còn những mái ấm gia đình khác, họ không làm nghề dạy học như tôi thì lấy đâu ra giấy để nộp cho trường ? Họ có dám để con mình mất điểm “ thi đua ” thua kém bạn hữu không ?
Tất nhiên là không, tôi đã trò chuyện với vài mái ấm gia đình có con học cùng trường, cùng lớp với cháu tôi, họ nói : “ Khổ lắm ông ạ, bọn cháu toàn phải mua giấy vụn của đồng nát để con nộp cho nhà trường ” .
Tôi hỏi : “ Mỗi lần đi họp sao không có quan điểm ? ”, “ Có quan điểm để họ trù dập con của mình hả ông ”, một cha mẹ vấn đáp. Thế là dù bất mãn, nhưng họ không có cách xử lý nào khác .
Nếu mua giấy vụn của đồng nát thì cha mẹ phải trả từ 5.000 đến 6.000 đồng / kg. Lớp học của cháu tôi có 63 học viên ( lớp 4, năm năm ngoái ). Tôi lấy tròn 60 học viên để tiện tính. Giả sử lớp ấy có 10 mái ấm gia đình làm những nghề tương quan tới giấy như tôi và có năng lực lo giấy vụn, thì vẫn còn 50 mái ấm gia đình phải mua để nộp, một năm trung bình mỗi học viên nộp 6 kg giấy thì số tiền phải chi là : 50 x 36.000 đồng = 1.800.000 đồng .
Và giả sử nếu toàn trường cháu tôi có 25 lớp ( mỗi khối từ lớp Một đến lớp Năm đều có 5 lớp ), số tiền cha mẹ mỗi lớp bỏ ra mua cũng là 1.800.000 đồng, thì cha mẹ cả trường phải chi 25 x 1.800.000 đồng = 45.000.000 đồng mua giấy nộp nhà trường .

Tất nhiên nhà trường sẽ bán số giấy vụn này lại cho đồng nát.

IMG-2415-JPG-6468-1434525991.jpg
Số giấy vụn thu được của học viên, nhà trường thường bán lại cho những người thu mua đồng nát .

Năm học 2013 – năm trước tôi bán giấy vụn với giá 4.000 đồng / kg ( ta mua lại của họ thì giá là 5.000 đến 6.000 đồng / kg ). Giả sử nhà trường bán giấy cho đồng nát với giá 4.000 đồng / kg thì số tiền thu lại được sẽ là : 4.000 đồng x 6 kg x 50 x 25 = 30.000.000 triệu đồng .
Không một cha mẹ nào rõ tiền bán giấy vụn của những bé nộp cho nhà trường chi vào việc gì ? Chúng tôi chỉ rõ một loạt điều, muốn những con mình không bị ” nắng hướng tây rọi vào chỗ ngồi ” của những cháu, cha mẹ phải nộp tiền mua rèm che. Muốn những con hưởng không khí mát hơn quạt trần trên nhà, cha mẹ nộp tiền mua điều hòa. Muốn liên hoan kết thúc năm học, cha mẹ phải đóng tiền. Muốn có phần thưởng cuối năm cho những con ngoan, học giỏi, cha mẹ phải đóng tiền …
Vấn đề giấy vụn trong mạng lưới hệ thống những trường tiểu học và trung học cơ sở của ta là một “ bệnh ” hình thức rất nặng, trên thực tiễn đã tạo một mối lo không đáng có, và một ngân sách vô bổ cho cả hội đồng lớn cha mẹ .
Mỹ là vương quốc có nền giáo dục hiệu suất cao và tốt nhất quốc tế, sau đó là một số ít nước như Hà Lan, Đức, gần ta hơn là Nhật, Singapore … cũng là những nước có nền giáo dục rất tốt, nhưng họ không có yếu tố giấy vụn .

Căn bệnh này đã đeo đẳng giáo dục tiểu học và THCS hàng nhiều thập niên. Tôi nghĩ, phải có cách để dập tắt “căn bệnh” này. 

>> Xem thêm: 6 công dụng ít biết của giấy báo cũ

Trần Thông Quế

Chia sẻ bài viết của bạn về giáo dục, đời sống tại đây.

Rate this post